Lỗi Không Bật Đèn Xe Ô Tô, Xe Máy Phạt Bao Nhiêu?

Hiện nay, có rất nhiều tài xế do quên hoặc chủ quan không bật đèn xe khi tham gia giao thông vào ban đêm. Vậy, vi phạm này sẽ bị xử phạt như thế nào? Hãy tìm hiểu ngay các quy định và mức phạt liên quan đến lỗi không bật đèn xe vào ban đêm trong bài viết dưới đây của BRAVIGO nhé!

Lỗi không bật đèn xe phạt bao nhiêu tiền?

Không bật đèn xe ô tô phạt bao nhiêu

Lỗi không bật đèn ô tô phạt bao nhiêu đã được quy định rõ tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Theo đó, mức phạt cho lỗi không bật đèn xe theo khung giờ quy định hoặc sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều sẽ chịu mức phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng. 

Ngoài việc nộp phạt, nếu gây ra tai nạn giao thông, người vi phạm còn phải chịu mức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng, tùy theo mức độ nghiêm trọng. 

Xem thêm:

Không bật đèn xe máy phạt bao nhiêu

Người điều khiển mô tô, xe gắn may và các loại xe tương tự vi phạm quy tắc giao thông đường bộ sẽ bị xử lý. Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng cho các vi phạm như không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian quy định hoặc không bật khi đèn khi sương mù hoặc thời tiết xấu gây hạn chế tầm nhìn. Bên cạnh đó, nếu không bật đèn theo quy định đồng thời gây tai nạn giao thông, người lái xe còn bị phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng.

Quy định về giờ bật đèn cho xe ô tô

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông đường bộ, dưới đây là 3 thời điểm bắt buộc người tham gia giao thông, bao gồm người lái xe ô tô và xe máy:

(1) Khi chạy trong hầm đường bộ (không cần biết là mấy giờ);

(2) Khi chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu gây hạn chế tầm nhìn;

(3) Khoảng thời gian bật đèn xe bắt buộc bất kể thời tiết là xấu hay tốt, chạy trong hầm đường bộ hay không từ 19h ngày hôm trước đến 5h sáng ngày hôm sau.

Xem thêm:

Một số lỗi phổ biến về sử dụng đèn xe ô tô trong giao thông

Không đủ đèn chiếu sáng

Lỗi không đủ đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông tại 3 thời điểm bắt buộc trích quy định nêu trên sẽ bị phạt từ 800.000 – 1.000.000 VNĐ đối với ô tô. Tương tự như lỗi không bật đèn xe.

Bật đèn pha trong thành phố

Tại Khoản 12 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về những trường hợp không được sử dụng đèn pha và được sử dụng đèn pha như sau:

  • Không sử dụng đèn pha khi tham gia giao thông trong đô thị, khu dân cư. Trừ các xe ưu tiên đang thực hiện nhiệm vụ như xe cứu thương, xe cứu hỏa…
  • Đối với đường hai chiều, không chia hai chiều riêng biệt xe cơ giới (bao gồm xe ô tô) đi ngược chiều nhau không được sử dụng đèn chiếu xa. Mà theo đó, để tránh nhau, cần giảm tốc độ, cho xe đi về bên phải theo chiều xe chạy của mình.
  • Nếu vi phạm, với xe ô tô sẽ bị phạt từ 800.000 – 1.000.000 VNĐ (theo quy định cũ là từ 600.000 – 800.000 VNĐ).
  • Đối với xe máy không được phép bật chế độ đèn chiếu xa trong khoảng thời gian từ 22 giờ tối hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau. Các trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 300.000 – 500.000 đồng.

Không bật đèn xi nhan khi xin rẽ

Tại các Khoản 2, 3, 5 Điều  5 Luật giao thông đường bộ 2008, quy định về yêu cầu bắt buộc sử dụng đèn xi nhan khi tham gia giao thông là:

  • Chuyển hướng nhưng không có tín hiệu báo rẽ. Trừ trường hợp xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức. Mức phạt từ 800.000 – 1.000.000 VNĐ.
  • Chuyển hướng làn đường nhưng không có tín hiệu báo trước: Mức phạt từ 400.000 – 600.000 VNĐ.
  • Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy xe trên đường cao tốc: Mức phạt từ 100.000 – 200.000 VNĐ.

Lỗi không có đèn báo hãm xe ô tô

Với lỗi không có đèn báo hãm ô tô khi tham gia giao thông tương tự như lỗi không đủ đèn chiếu sáng sẽ bị phạt từ 300.000 – 400.000 VNĐ.

Những câu hỏi thường gặp về lỗi không bật đèn

Lỗi không bật đèn ô tô trong hầm?

Theo đó, nếu điều khiển xe ô tô mà không bật đèn chiếu sáng trong hầm đường bộ thì sẽ bị áp dụng mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra còn phải áp dụng hình phạt bổ sung bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

Lỗi không bật đèn ô tô có bị phạt người không?

Khi người điều khiển mắc lỗi không có đèn chiếu hậu ô tô, đèn soi biển số hoặc có nhưng không hoạt động thì sẽ chịu mức phạt từ 300.000 – 400.000 đồng.

Kết luận

Trên đây là các quy định về vi phạm lỗi không bật đèn và các mức phạt tiền cụ thể. BRAVIGO hy vọng rằng thông tin này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về quy định và tránh vi phạm luật giao thông. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi hoặc cần thêm thông tin nào, xin vui lòng liên hệ với chúng tôi.

Nếu bạn muốn được tư vấn thêm về những dòng Màn hình Android ô tô, Android Box hiện đang có tại BRAVIGO, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua những kênh sau đây để được hỗ trợ nhanh nhất:

Hotline: 0816 888 228 (miễn phí)

Email: info@bravigo.vn

Chat: Facebook Bravigo (bravigo.vn) hoặc Website Bravigo.vn

Thiết Bị Công Nghệ Ô Tô Dành Cho Người Việt

CAO THÚY
Content Writer

Tôi là Cao Thúy – một người đam mê viết lách và yêu thích các sản phẩm, thiết bị ô tô thông minh. Sự đam mê này đã thúc đẩy tôi hướng sự nghiệp của mình vào lĩnh vực này. Tôi mong muốn được chia sẻ với các bạn đọc giả nhiều thông tin hữu ích. Với kiến thức và niềm đam mê với lĩnh vực ô tô, tôi đã tổng hợp những nội dung hữu ích về ô tô. Hy vọng rằng những thông tin này sẽ mang đến cho bạn nhiều điều thú vị!

Trả lời