Logo Bravigo full

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy? Mức phạt lái xe khi chưa đủ tuổi?

Bằng lái xe máy là một loại giấy tờ rất quan trọng khi tham gia giao thông. Tuy nhiên, nhiều người thắc mắc rằng 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy hay không. BRAVIGO sẽ cung cấp hướng dẫn chi tiết và thông tin mới nhất về quy định khi muốn thi bằng lái xe máy ở tuổi 17 và mức phạt là lái xe khi chưa đủ tuổi là gì nhé!

17 tuổi có thi bằng lái xe được không
17 tuổi có thi bằng lái xe được không

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy hay không?

Độ tuổi thi bằng lái xe máy
Độ tuổi thi bằng lái xe

Nhiều phụ huynh, học sinh thắc mắc 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không? Theo khoản 1 Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ 2008, độ tuổi của người lái xe được quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

17 tuổi đăng ký học bằng lái xe máy được không?

Đăng ký học lái xe máy
Đăng ký học lái xe máy

17 tuổi có được thi bằng lái xe máy hay không? Cụ thể khoản 2 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT theo quy định về điều kiện của người học lái xe như sau: Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định. Như trên, mặc dù chưa đủ tuổi để tham gia kỳ thi sát hạch thí sinh hoàn toàn có thể nộp hồ sơ đăng ký học lái xe trước. Điều này tạo ra cơ hội cho họ học được những kiến thức lý thuyết cơ bản, làm quen với quy tắc giao thông và rèn kỹ năng lái xe máy từ sớm.

Tuy nhiên cá nhân phải đợi đủ 18 tuổi tính theo ngày, tháng, năm sinh ghi trên giấy khai sinh mới được dự thi sát hạch và cấp giấy phép lái xe máy.

Mức phạt lái xe máy khi chưa đủ tuổi là bao nhiêu?

Mức phạt khi đi xe máy chưa đủ tuổi
Mức phạt khi đi xe máy chưa đủ tuổi

Hiện nay, tình trạng học sinh điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi trở nên phổ biến, đồng thời tạo ra nhiều rủi ro về an toàn giao thông. Hành vi này không chỉ vi phạm pháp luật mà còn tiềm ẩn nguy cơ tai nạn và va chạm.

  • Theo quy định tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP, việc điều khiển xe mô tô, xe gắn máy khi chưa đủ tuổi sẽ bị xử phạt cảnh cáo đối với cá nhân từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi. Đối với nhóm tuổi từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, mức phạt tiền dao động từ 400.000 – 600.000 đồng tùy theo loại xe và dung tích xi lanh.
  • Ngoài ra, việc giao xe máy cho người không đủ điều kiện lái xe máy cũng là hành vi bị xử phạt theo quy định. Chủ sở hữu cá nhân có thể phải đối mặt với mức phạt từ 800.000 – 2.000.000 đồng, trong khi tổ chức chủ xe mô tô, xe gắn máy có thể bị phạt từ 1.600.000 đến 4.000.000 đồng.

Lái xe khi chưa đủ tuổi có bị giam giữ phương tiện hay không?

Lái xe máy khi chưa đủ tuổi
Lái xe máy khi chưa đủ tuổi

Bên cạnh các biện pháp xử phạt hành chính, lái xe máy khi chưa đủ tuổi có thể đối mặt với tình trạng tạm giữ phương tiện, là biện pháp nghiêm cấm được quy định rõ trong luật giao thông. 

  • Theo quy định tại khoản 1 Điều 82 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi bởi điểm a khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, lực lượng chức năng có quyền tạm giữ phương tiện và các giấy tờ liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm.

Biện pháp tạm giữ này nhằm mục đích ngăn chặn và kiểm soát các hành vi vi phạm giao thông của người chưa đủ tuổi, đồng thời bảo đảm an toàn giao thông và trật tự công cộng.

Tại sao cần có giấy phép lái xe khi tham gia giao thông?

Giấy phép lái xe khi tham gia giao thông
Giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Để tham gia giao thông, mỗi cá nhân đều cần sở hữu đủ kiến thức và kỹ năng để điều khiển phương tiện một cách an toàn. Giấy phép lái xe đóng vai trò quan trọng, không chỉ là một yếu tố bắt buộc theo quy định tại điều 59 Luật Giao thông đường bộ, mà còn một việc quan trọng là người lái xe đã đáp ứng đủ các tiêu chuẩn về sức khỏe, thị lực, và đã được đào tạo kỹ năng lái xe và kiến thức về quy tắc, luật lệ giao thông.

Việc đăng ký giấy phép lái xe không chỉ là nghĩa vụ pháp lý, mà còn là trách nhiệm đối với an toàn của bản thân và những người xung quanh khi tham gia giao thông. 

Quy định về đối tượng được cấp bằng lái xe

Đối tượng cấp bằng lái xe
Đối tượng cấp bằng lái xe

Dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ đưa ra các quy định mới về giấy phép lái xe, đặc biệt là với việc cấp giấy phép lái xe cho người điều khiển phương tiện giao thông thông minh. Dưới đây là điểm chính của quy định này:

  1. Đối tượng được cấp giấy phép lái xe: Dự thảo xác định rõ ràng đối tượng được cấp giấy phép lái xe là những người điều khiển xe môtô, ôtô, xe chở người bốn bánh có động cơ, xe chở hàng bốn bánh có động cơ, và cả phương tiện giao thông thông minh tham gia giao thông đường bộ.
  2. Điều kiện cấp giấy phép lái xe cho phương tiện giao thông thông minh: Dự thảo quy định rằng giấy phép lái xe cho phương tiện giao thông thông minh sẽ có thời hạn và chỉ được cấp cho những người đủ 18 tuổi trở lên.

Kết luận

Trên đây là toàn bộ luật và điều kiện 17 tuổi có được thi bằng lái xe máy không? đã được BRAVIGO giải đáp. Hiện nay, với sự đa dạng của thị trường xe máy, xe mô tô và xe máy điện, người dùng 17 tuổi có thể lựa chọn phương tiện phù hợp với nhu cầu cá nhân và môi trường. 

Nếu bạn muốn được tư vấn thêm về những dòng sản phẩm hiện đang có tại BRAVIGO, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua những kênh sau đây để được hỗ trợ nhanh nhất:

Hotline: 0816 888 228 (miễn phí)

Email: info@bravigo.vn

Chat: Facebook Bravigo (bravigo.vn) hoặc Website Bravigo.vn

Thiết Bị Công Nghệ Ô Tô Dành Cho Người Việt

CAO THÚY
Content Writer

Tôi là Cao Thúy – một người đam mê viết lách và yêu thích các sản phẩm, thiết bị ô tô thông minh. Sự đam mê này đã thúc đẩy tôi hướng sự nghiệp của mình vào lĩnh vực này. Tôi mong muốn được chia sẻ với các bạn đọc giả nhiều thông tin hữu ích. Với kiến thức và niềm đam mê với lĩnh vực ô tô, tôi đã tổng hợp những nội dung hữu ích về ô tô. Hy vọng rằng những thông tin này sẽ mang đến cho bạn nhiều điều thú vị!